logo
Lot B1-10, D2 Street, Tay Bac Cu Chi Industrial Zone, HCMC

PRACTYL - F

Đặc điểm nổi bật

Liên hệ
Số lượng:   Liên hệ

Hỗ trợ trực tuyến 
Điện thoại: (028) 37908860
GỌI NGAY Liên hệ

Thành phần: Mỗi gói thuốc bột uống 1g chứa:

Hoạt chất: Acetylcystein...................................200 mg

Tá dược: Aspartam, Dextrose, Màu sunset yellow lake, Mùi cam hạt, Bột mùi cam, Colloidal silicon dioxyd ( Aerosil), Magnesi stearat.

Dạng bào chế: Thuốc bột uống.

Phân loại: PRACTYL- F thuộc nhóm thuốc long đàm.

Chỉ định:

PRACTYL- F được dùng làm loãng đờm hỗ trợ điều trị trong các trường  hợp sau:

- Trong bệnh phổi: PRACTYL- F được chỉ định trong điều trị viêm phế quản – phổi, viêm khí-phế quản cấp và mãn.

- Trong bệnh tai-mũi-họng: Viêm xoang, viêm đường hô hấp trên, viêm họng.

- Có thể dùng làm thuốc giải độc khi bị ngộ độc paracetamol.

Liều lượng và cách dùng:

Liều dùng và thời gian dùng thuốc cho từng trường hợp cụ thể theo chỉ định của bác sĩ điều trị. Liều dùng thông thường như sau:

- Trẻ em từ 2 - 7 tuổi: 200 mg (1 gói)/lần x 2 lần/ngày.

- Trẻ em trên 7 tuổi và người lớn: 200 mg (1 gói)/lần x 3 lần/ngày.

Giải độc quá liều  paracetamol:

Liều đầu tiên 140 mg/kg, dùng dung dịch 5%; tiếp theo cách 4 giờ uống 1 lần, liều 70 mg/kg thể trọng và uống tổng cộng thêm 17 lần.

Acetylcystein được thông báo là rất hiệu quả khi dùng trong vòng 8 giờ sau khi bị quá liều paracetamol, hiệu quả bảo vệ giảm đi sau thời gian đó. Nếu bắt đầu điều trị chậm hơn 15 giờ thì không hiệu quả, nhưng các công trình nghiên cứu gần đây cho rằng vẫn còn có ích.

Cách dùng:

Hoà gói bột thuốc vào một lượng nước uống vừa đủ (khoảng 150 ml), có thể dùng nước ép trái cây loãng, không ga (CO2). Không dùng sữa, trà, cà phê hoặc các thức uống có ga, có cồn hoặc canxi để pha thuốc.

Chống chỉ định:

- Chống chỉ định với bệnh nhân nhạy cảm với acetylcystein.

- Tiền sử hen (nguy cơ phản ứng co thắt phế quản với tất cả các dạng thuốc chứa acetylcystein).

- Chống chỉ định cho trẻ em dưới 2 tuổi.

Cảnh báo và thận trọng:

Phải giám sát chặt chẽ người bệnh có nguy cơ phát hen, nếu dùng acetylcystein cho người có tiền sử dị ứng; nếu có co thắt phế quản, phải dùng thuốc phun mù giãn phế quản như salbutamol (thuốc beta - 2 adrenergic chọn lọc, tác dụng ngắn) hoặc ipratropium (thuốc kháng muscarin ) và phải ngừng acetylcystein ngay.

Khi điều trị với acetylcystein, có thể xuất hiện nhiều đờm loãng ở phế quản, cần phải hút để lấy ra nếu người bệnh giảm khả năng ho.

Thận trọng khi dùng acetylcystein để giải độc quá liều  paracetamol:

Thỉnh thoảng xảy ra tình trạng nôn nghiêm trọng và kéo dài khi quá liều paracetamol cấp tính, việc điều trị bằng acetylcystein uống có thể làm trầm trọng thêm tình trạng nôn. Bệnh nhân đang có nguy cơ bị xuất huyết dạ dày (ví dụ như giãn tĩnh mạch thực quản, loét dạ dày tá tràng, …) cần được đánh giá nguy cơ xuất huyết tiêu hóa so với nguy cơ ngộ độc gan để điều trị với acetylcystein cho phù hợp.

Sử dụng thuốc cho phụ nữ mang thai: Chưa có nghiên cứu đầy đủ về ảnh hưởng của thuốc trên thai nhi. Tuy nhiên khi phụ nữ mang thai bị ngộ độc paracetamol thì việc dùng acetylcystein để giải độc cho thấy thuốc an toàn và giúp bảo vệ gan của cả người mẹ lẫn thai nhi. Cân nhắc lợi ích điều trị khi chỉ định cho phụ nữ mang thai.

Sử dụng thuốc cho phụ nữ cho con bú:

An toàn cho phụ nữ cho con bú.

Ảnh hưởng của thuốc lên khả năng lái xe và vận hành máy móc:

Có nguy cơ ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc do thuốc có thể gây buồn ngủ (mặc dù tác dụng không mong muốn ít xảy ra).

Tương tác thuốc:

Acetylcystein là một chất khử nên không phù hợp với các chất oxy - hóa.

Không được dùng đồng thời các thuốc ho khác hoặc bất cứ thuốc nào làm giảm bài tiết phế quản trong thời gian điều trị bằng acetylcystein.

Tác dụng không mong muốn (ADR):

Acetylcystein có giới hạn an toàn rộng. Tuy hiếm gặp co thắt phế quản rõ ràng trong lâm sàng do acetylcystein, nhưng vẫn có thể xảy ra với tất cả các dạng thuốc chứa acetylcystein.

Thường gặp, ADR > 1/100

Buồn nôn, nôn.

Ít gặp, 1/1000 < ADR < 1/100

Buồn ngủ, nhức đầu, ù tai.

Viêm miệng, chảy nước mũi nhiều.

Phát ban, mày đay.

Hiếm gặp, ADR < 1/1000

Co thắt phế quản kèm phản ứng dạng phản vệ toàn thân.

Sốt, rét run.

Hướng dẫn cách xử trí ADR

Dùng dung dịch acetylcystein pha loãng có thể giảm khả năng gây nôn nhiều do thuốc.

Phải điều trị ngay phản ứng phản vệ bằng tiêm dưới da adrenalin (0,3 - 0,5 ml dung dịch 1/1000 ) thở oxy 100%, đặt nội khí quản nếu cần, truyền dịch tĩnh mạch để tăng thể tích huyết tương, hít thuốc chủ vận beta - adrenergic nếu co thắt phế quản, tiêm tĩnh mạch 500 mg hydrocortison hoặc 125 mg methylprednisolon.

Có thể ức chế phản ứng quá mẫn với acetylcystein bao gồm phát hồng ban toàn thân, ngứa, buồn nôn, nôn, chóng mặt, bằng dùng kháng histamin trước.

Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

Quá liều và cách xử trí:

Triệu chứng quá liều acetylcystein tương tự như triệu chứng của phản vệ, nhưng nặng hơn nhiều: Đặc biệt là giảm huyết áp. Các triệu chứng khác như: Suy hô hấp, tan máu, đông máu rải rác nội mạch, suy thận. Tử vong đã xảy ra ở người bệnh bị quá liều acetylcystein trong khi đang điều trị nhiễm độc paracetamol. Quá liều acetylcystein cũng xảy ra khi tiêm truyền quá nhanh và với liều cao. Điều trị quá liều theo triệu chứng.

Tiêu chuẩn: TCCS.

Qui cách: Hộp 10 gói/ 14 gói / 16 gói / 20 gói x 1g.

Hạn dùng:

36 tháng kể từ ngày sản xuất

Bảo quản:

Bảo quản thuốc ở nơi khô thoáng, tránh ánh sáng, nhiệt độ dưới 300C.

Nhà sản xuất:

CÔNG TY CỔ PHẦN US PHARMA USA

Lô B1 – 10, Đường D2, Khu công nghiệp Tây Bắc Củ Chi – TP. Hồ Chí Minh – Việt Nam.

Mọi thắc mắc và thông tin chi tiết, xin liên hệ về số điện thoại 028 3790 8860

 


Danh mục sản phẩm

Videos

Hình ảnh

/images/companies/uspharma/co dong/anh dhdcd 2025/BACKDROP DHCD ARENA 2025-01.jpg

Đại Hội Đồng Cổ Đông Thường Niên 2025

/images/companies/uspharma/co dong/anh dhcd 2024/Backdrop.jpg

Đại Hội Đồng Cổ Đông Thường Niên 2024

/images/companies/uspharma/co dong/dhdcd2023/1.jpg

Đại Hội Đồng Cổ Đông Thường Niên 2023

/images/companies/uspharma/dhdcd2022/1.jpg.jpg

Đại Hội Đồng Cổ Đông Thường Niên 2022

Thông tin liên hệ

Văn Phòng Đại Diện Công Ty CP US PHARMA USA
Địa chỉ: 286/4 Tô Hiến Thành, Phường Hòa Hưng, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam
(028) 38621919 - 38627979
Công Ty CP US PHARMA USA
 Địa chỉ: Lô B1-10, Đường D2, Khu công nghiệp Tây Bắc Củ Chi, Ấp Bàu Tre 2, Xã Tân An Hội, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam
(028) 37908860 – 37908861 – 37908863 Fax: (028) 37908856 Hotline: 02837909118
uspharma.vn 
GỌI CHO CHÚNG TÔI
Copyright 2018 © uspharma.vn