logo
Lot B1-10, D2 Street, Tay Bac Cu Chi Industrial Zone, HCMC

PARACETAMOL 500-US

Đặc điểm nổi bật

Liên hệ
Số lượng:   Liên hệ

Hỗ trợ trực tuyến 
Điện thoại: (028) 37908860
GỌI NGAY Liên hệ

1.    Thành phần công thức thuốc:

Mỗi viên nén bao phim chứa :

Hoạt chất: Paracetamol ...............................................500 mg

Tá dược: Tinh bột ngô, Lactose monohydrate, Polyvinyl pyrrolidon (PVP) K30, Methyl paraben, Propyl paraben, Natri starch glycolate, Magnesi stearat, Colloidal silicon dioxyd (Aerosil), Hydroxypropylmethyl cellulose (HPMC) 606, Hydroxypropylmethyl cellulose (HPMC) 615, Titan dioxyd, Talc, Polyethylen glycol (PEG) 6000.

2.    Dạng bào chế: Viên nén bao phim.

3.    Chỉ định:

Paracetamol dùng điều trị giảm đau và hạ sốt nhẹ. Thuốc viên được khuyến cáo sử dụng trong điều trị ngắn hạn các chứng đau đầu, bao gồm đau nửa đầu và đau đầu do căng thẳng, đau lưng, đau cơ và thấp khớp, đau bụng kinh, đau dây thần kinh, đau răng và để giảm sốt, đau nhức do cảm lạnh và cúm.

4.    Cách dùng, liều dùng:

Cách dùng: dùng đường uống.

Liều dùng:

Tuổi

Liều lượng

Thời gian

Người lớn và trẻ em trên 16 tuổi

1 hoặc 2 viên

Cứ 4-6 giờ một lần, theo yêu cầu. Không uống nhiều hơn 8 viên (4 liều) trong 24 giờ.

Trẻ em từ 12-15 tuổi

1 đến 3/2 viên

Cứ 4-6 giờ một lần, theo yêu cầu. Không uống nhiều hơn 6 viên (4 liều) trong 24 giờ.

Trẻ em từ 10-12 tuổi

1 viên

Cứ 4-6 giờ một lần, theo yêu cầu. Không uống nhiều hơn 4 viên (4 liều) trong 24 giờ.

Trẻ em từ 6-10 tuổi

½ viên

Cứ 4-6 giờ một lần, theo yêu cầu. Không uống nhiều hơn 2 viên (4 liều) trong 24 giờ.

 

PARACETAMOL 500-US không thích hợp cho trẻ em dưới 6 tuổi.

Những liều này không được lặp lại thường xuyên hơn 4 giờ một lần và không được tiêm quá 4 liều trong khoảng thời gian 24 giờ bất kỳ.

Thời gian tối đa của việc sử dụng thuốc mà không cần tư vấn của y tế là 3 ngày.

5.    Chống chỉ định:

-        Người bệnh quá mẫn với paracetamol hoặc với bất kỳ thành phần nào của thuốc.

-        Sử dụng cho trẻ em dưới 6 tuổi.

6.    Cảnh báo và thận trọng khi dùng thuốc:

-        Suy gan:

Bệnh gan tiềm ẩn làm tăng nguy cơ tổn thương gan do paracetamol. Bệnh nhân suy thận hoặc suy gan nên đi khám trước khi điều trị bằng paracetamol. Nguy cơ quá liều cao hơn ở những người bị bệnh gan do rượu mà không xơ gan.

-        Không dùng quá liều quy định.

Bệnh nhân nên được khuyến cáo không dùng đồng thời các sản phẩm khác có chứa paracetamol. Nếu các triệu chứng vẫn còn, hãy hỏi ý kiến bác sĩ.

-        Tránh xa tầm nhìn và tầm tay của trẻ em.

-        Tham khảo ý kiến bác sĩ nếu bạn đang dùng warfarin hoặc đã được chẩn đoán mắc bệnh gan hoặc thận.

-        Tá dược Lactose monohydrate:

Viên nén bao phim PARACETAMOL 500-US có chứa tá dược Lactose monohydrate. Bệnh nhân có các vấn đề di truyền hiếm gặp về không dung nạp galactose, thiếu hụt lactase toàn phần hoặc kém hấp thu glucose - galactose không nên dùng thuốc này.

Sản phẩm có chứa tá dược Methyl Paraben, Propyl Paraben có thể gây ra các phản ứng dị ứng

7.    Sử dụng thuốc cho phụ nữ có thai và cho con bú:

Sử dụng thuốc cho phụ nữ có thai:

Một lượng lớn dữ liệu về phụ nữ mang thai cho thấy không có dị tật, cũng không có độc tính đối với thai nhi/trẻ sơ sinh. Nếu cần thiết về mặt lâm sàng, paracetamol có thể được sử dụng trong thời kỳ mang thai tuy nhiên nên dùng ở liều thấp nhất có hiệu quả trong thời gian ngắn nhất có thể và với tần suất thấp nhất có thể.

Sử dụng thuốc cho phụ nữ cho con bú:

Paracetamol được bài tiết qua sữa mẹ nhưng với một lượng không đáng kể về mặt lâm sàng. Dữ liệu được công bố hiện có không chống chỉ định cho con bú.

Khả năng sinh sản:

Chưa có dữ liệu về ảnh hưởng của paracetamol lên khả năng sinh sản.

8.    Ảnh hưởng của thuốc lên khả năng lái xe, vận hành máy móc:

Paracetamol không có hoặc ảnh hưởng không đáng kể lên khả năng lái xe và vận hành máy móc.

9.    Tương tác, tương kỵ của thuốc

Tốc độ hấp thu của paracetamol có thể được tăng lên khi dùng metoclopramid hoặc domperidon. Tốc độ hấp thu paracetemol có thể bị giảm bởi colestyramin. Colestyramin không nên dùng trong vòng một giờ sau khi dùng paracetamol.

Tác dụng chống đông máu của warfarin và các coumarin khác có thể được tăng cường khi sử dụng paracetamol thường xuyên hàng ngày kéo dài với nguy cơ xuất huyết tăng; liều không thường xuyên không có tác dụng đáng kể.

Trong trường hợp điều trị đồng thời với probenecid, nên giảm liều paracetemol vì probenecid làm giảm 50% độ thanh thải của paracetemol vì nó ngăn cản sự liên hợp của paracetamol với acid glucuronic.

Có ít bằng chứng cho thấy paracetamol có thể ảnh hưởng đến dược động học của cholaramphenicol nhưng ảnh hưởng của nó đã bị chỉ trích và bằng chứng về tương tác liên quan đến lâm sàng chưa đủ. Mặc dù không cần theo dõi định kỳ, nhưng điều quan trọng cần lưu ý là tương tác tiềm ẩn này khi hai loại thuốc này được sử dụng đồng thời, đặc biệt là ở những bệnh nhân suy dinh dưỡng.

10.  Tác dụng không mong muốn của thuốc (ADR):

Các tác dụng không mong muốn liên quan đến paracetamol từ dữ liệu thử nghiệm lâm sàng trước đây đều không thường xuyên và tiếp xúc với các bệnh nhân nhỏ tuổi. Các báo cáo được tổng kết theo Cơ quan hệ thống và phân loại tuần suất. Tần suất được phân loại như sau: rất phổ biến (> 1/10), phổ biến (> 1/100, < 1/10), không phổ biến (> 1/1000, <1/100), hiếm (> 1/10.000, < 1/1000), rất hiếm (< 1/10.000) và không xác định (không thể ước tính từ dữ liệu có sẵn).

Rối loạn hệ thống miễn dịch

Dị ứng (không bao gồm phù mạch)

Hiếm

Rối loạn da và mô dưới da

Phản ứng quá mẫn trên da, bao gồm phát ban da, ngứa, đổ mồ hôi, ban xuất huyết, mày đay và phù mạch

Rất hiếm

Phản ứng da nghiêm trọng, chẳng hạn như hoại tử biểu bì nhiễm độc (TEN), viêm da do thuốc, hội chứng Stevens Johnson. Sốc phản vệ

Rất hiếm

Rối loạn hệ thống huyết học

Phù tiểu cầu

Rất hiếm

Rối loạn hệ hô hấp

Tình trạng tăng co thắt phế quản đã được báo cáo ở những bệnh nhân hen nhạy cảm với aspirin và các thuốc chống viêm không steroid khác

Rất hiếm

Rối loạn gan mật

Rối loạn chức năng gan

Rất hiếm

Rối loạn thận và tiết niệu

Nước tiểu vô trùng (nước tiểu đục)

Rất hiếm

 

11.     Quá liều và cách xử trí:

-        Các triệu chứng của quá liều paracetamol trong 24 giờ đầu là xanh xao, buồn nôn, nôn, chán ăn và đau bụng. Tổn thương gan có thể trở nên rõ ràng từ 12 đến 48 giờ sau khi uống. Có thể xảy ra bất thường về chuyển hóa glucose và nhiễm toan chuyển hóa. Trong ngộ độc nặng, suy gan có thể tiến triển thành bệnh não, hôn mê và tử vong. Suy thận cấp tính với hoại tử ống thận cấp tính có thể phát triển ngay cả khi không có tổn thương gan nặng. Rối loạn nhịp tim và viêm tụy đã được báo cáo. Có thể có tổn thương gan ở người lớn đã dùng từ 10 g paracetamol trở lên. Lượng dư thừa của một chất chuyển hóa độc hại (thường được giải độc đầy đủ bằng glutathion khi uống paracetamol liều bình thường) không hồi phục với liên kết mô gan.

-        Điều trị ngay lập tức là cần thiết trong xử trí quá liều paracetamol. Mặc dù không có các triệu chứng ban đầu đáng kể, bệnh nhân cần được chuyển đến bệnh viện khẩn cấp để được chăm sóc y tế ngay lập tức và bất kỳ bệnh nhân nào đã uống khoảng 7,5 g paracetamol trở lên trong 4 giờ trước đó nên được rửa dạ dày. Có thể cần sử dụng methionin đường uống hoặc N-acetylcystein ​​tiêm tĩnh mạch có tác dụng hữu ích lên đến ít nhất 48 giờ sau khi dùng quá liều. Các biện pháp hỗ trợ thông thường phải có sẵn.

-        Yếu tố nguy cơ:

Nếu bệnh nhân đang điều trị lâu dài với carbamazepin, phenytoin, primidon, rifampicin, St. John's Wort hoặc các loại thuốc khác gây ra men gan hoặc thường xuyên tiêu thụ ethanol vượt quá lượng khuyến cáo hoặc có khả năng làm cạn kiệt glutathion, ví dụ: rối loạn ăn uống, xơ nang, nhiễm HIV, đói, suy mòn.

12.     Đặc tính dược lực học

Nhóm dược lý: Paracetamol là thuốc giảm đau và hạ sốt.

Mã ATC: N02BE01

Cơ chế hoạt động của paracetamol được cho là bao gồm ức chế tổng hợp prostaglandin, chủ yếu trong hệ thần kinh trung ương.

13.     Đặc tính dược động học

Paracetamol được hấp thu nhanh chóng và gần như hoàn toàn qua đường tiêu hóa. Nồng độ trong huyết tương đạt đỉnh sau 30-60 phút.

Thời gian bán thải trong huyết tương là 1- 4 giờ.

Paracetamol được phân bố tương đối đồng đều trong hầu hết các chất dịch của cơ thể. Liên kết với protein huyết tương có thể thay đổi.

Bài tiết hầu như chỉ qua thận, dưới dạng các chất chuyển hóa liên hợp.

14.     Quy cách đóng gói:

Vỉ Alu-PVC, Hộp 10 vỉ x 10 viên. Chai nhựa 200 viên, Chai nhựa 250 viên.

15.     Điều kiện bảo quản, hạn dùng, tiêu chuẩn chất lượng của thuốc:

Điều kiện bảo quản: Nơi khô thoáng, nhiệt độ dưới 300C, tránh ánh sáng.

Hạn dùng của thuốc: 36 tháng kể từ ngày sản xuất

Tiêu chuẩn chất lượng của thuốc: Tiêu chuẩn cơ sở.

16.     Tên, địa chỉ của cơ sở sản xuất thuốc

CÔNG TY CỔ PHẦN US PHARMA USA

Lô B1-10, Đường D2, Khu công nghiệp Tây Bắc Củ Chi, ấp Bàu Tre 2, xã Tân An Hội, Huyện Củ Chi, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam.

Mọi thắc mắc và thông tin chi tiết, xin liên hệ số điện thoại 028 37908860 – 028 37908861, Fax: 08 37908856.   

 

 

Danh mục sản phẩm

Videos

Hình ảnh

/images/companies/uspharma/co dong/anh dhdcd 2025/BACKDROP DHCD ARENA 2025-01.jpg

Đại Hội Đồng Cổ Đông Thường Niên 2025

/images/companies/uspharma/co dong/anh dhcd 2024/Backdrop.jpg

Đại Hội Đồng Cổ Đông Thường Niên 2024

/images/companies/uspharma/co dong/dhdcd2023/1.jpg

Đại Hội Đồng Cổ Đông Thường Niên 2023

/images/companies/uspharma/dhdcd2022/1.jpg.jpg

Đại Hội Đồng Cổ Đông Thường Niên 2022

Thông tin liên hệ

Văn Phòng Đại Diện Công Ty CP US PHARMA USA
Địa chỉ: 286/4 Tô Hiến Thành, Phường Hòa Hưng, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam
(028) 38621919 - 38627979
Công Ty CP US PHARMA USA
 Địa chỉ: Lô B1-10, Đường D2, Khu công nghiệp Tây Bắc Củ Chi, Ấp Bàu Tre 2, Xã Tân An Hội, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam
(028) 37908860 – 37908861 – 37908863 Fax: (028) 37908856 Hotline: 02837909118
uspharma.vn 
GỌI CHO CHÚNG TÔI
Copyright 2018 © uspharma.vn